ผู้เขียน หัวข้อ: Home work >>> µ - Project I Preamp  (อ่าน 944250 ครั้ง)

ออฟไลน์ onomo

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 4
Re: Home work >>> ? - Project I Preamp
« ตอบกลับ #1320 เมื่อ: 05 เมษายน 2013, 03:24:23 PM »
  ตอนนี้รอเฉพาะ pcb Adapter ครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ  [res]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
Re: Home work >>> ? - Project I Preamp
« ตอบกลับ #1321 เมื่อ: 05 เมษายน 2013, 04:01:36 PM »
สังคมปัจจุบันมันก็แย่มากพออยู่แล้ว ผมอยากให้อย่างน้อยก็มีที่นี่อีกสักที่นึง แม้จะเป็นเพียงจุดเล็กๆก็ยังดีกว่าที่จะให้เลือนหายไปจากสังคมไทย  สังคมแห่งการช่วยเหลือแบ่งปัน นายเองก็เป็นเด็กบ้านนอกเหมือนกับพี่  เมื่อตอนเด็กๆ เพื่อนบ้านก็เสมือนเป็นพี่น้องกัน ทำกับข้าว ทำขนมก็ต้องยกมาแบ่งให้กัน  เดี๋ยวนี้เป็นไงครับ บ้านติดกันยังไม่เคยคุยกันเลย  แม้กระทั่งศรีราชาที่นายอยู่ เดี๋ยวนี้ก็แทบไม่เหลือแล้วครับตั้งแต่ความเจริญเข้าไป ต้องเข้าไร่เข้าป่าโน่นแหละถึงจะได้เห็นกัน  ผมก็แบ่งให้ได้เท่าที่พอจะมีปัญญา ด้วยเห็นว่าเป็นของที่ต้องใช้กันอยู่แล้ว และ ของก็หายากขึ้นทุกวัน  ที่ผมห่างหายไปบ้างก็เพราะวารู้สึกสลดใจกับการที่มีหลายครั้งที่มีการแจกในห้องธารน้ำใจก็จะคนมากหน้าหลายตาที่ผ่านเข้ามาเพื่อที่จะรับของแจก โดยไม่เคยคิด หรือ มีกิจกรรมใดๆร่วมกับเพื่อนสมาชิก หมดแล้วก็หายไป วันดีคืนดีก็เห็นของไปโผล่ขายกันในอีกหลายเว็บที่เปิดกันอยู่ สังคมโลกไซเบอร์น่ะมันถึงกันหมดครับ 

เดี๋ยวบ่ายผมจะมาลบความในใจผมออกนะครับเพราะไม่เกี่ยวกับกระทู้นี้
ขอเพื่มเติมอีกนิดครับ ผมเป็นคนบ้านนอกผมรู้สึกดีกับสิ่งที่พี่เล็กเขียนเมื่อก่อนเรียกน้าแต่ตอนนี้ขอเรียกพี่ความรู้สึกมันใกล้ชิดกว่า ผมรู้มาแทบจะทุกครั้งที่พี่เล็กเขียน เพราะเป็นการสือ่ความหมายแบบบ้านนอก(Analog)  สือสารแบบในเมือง(Digital) แล้วเราๆทำไมชอบเสียงแบบใหนกันเพราะอะไรถึงชอบแบบนั้น แต่พี่เล็กเป็นคนบ้านนอกเข้ากรุง ถ้ามองแบบผิวเผินก็คนธรรมดาทั่วไปแต่ความในใจแล้วนำใจสุดยอด แต่สังคมไทยตอนนี้ชอบมองกันที่รูปลักษ์ภายนอกมากกว่าไม่นึกถึงหัวอกอีกฝ่าย แต่ก็แปลกคนเมืองพอมาอยู่บ้านนอกแล้วไหงคุยปล๋อเลยมีน้ำใจขึ้นมากระทันหัน ตัวผมบอกตรงๆได้เลยว่าไม่เคยไว้ใจใครเมื่อเรื่มคบแรกๆจะต้องทำตัวเป็นคน Digitalไว้ก่อนเพราะกลัวคนประเภทนี้ เมื่อทำความเข้าใจกันดีแล้วค่อยถอดสัญญาณเป็นAnalog เพราะฉนั้นอย่างน้อยผมอย่างให้เวปเราเหลือคนแบบพี่เล็กที่ถึงเวลาก็สู้สังคมDigitalได้ แต่พอถึงเวลาก็พูดคุยกันแบบAnalog งงใหมครับถ้างงค่อยถอดรหัสนะ ไปทำงานก่อนคิดได้แค่นี้ครับ รบกวนพี่เล็กลบด้วยแล้วกันถ้าไม่ดี 

อ่านแล้วมองเห็นภาพเลยครับ ผมกำลังเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ของหมู่บ้านหลังนี้ได้ไม่นานครับ และก็ได้เห็นน้ำใจของหลาย ๆ ท่าน ซึ่งผมได้เคยคิดตั้งคำถามกับตัวเองว่าคนที่ไม่ได้รู้จักกันเป็นพิเศษบางคนยังไม่เคยได้เห็นหน้าตากันทำไมถึงได้มีน้ำใจกันถึงเพียงนี้ ยังจะหาน้ำใจได้ในสังคมแบบทุกวันนี้อยู่อีกหรือ แต่ผมว่าหาได้ที่หมู่บ้านแห่งนี้ครับ...ขอชื่นชมครับ
 [yes-raccoon]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #1322 เมื่อ: 05 เมษายน 2013, 09:31:56 PM »
บทสรุป u-Preamp
หลายๆท่านคงจะทำกันเกือบครบกันหมดแล้ว และมีหลายๆท่านที่ทำแล้วได้ฟังแล้ว เสียงดีบ้าง ไม่ดีบ้าง ไม่ว่ากัน ยังดีกว่าท่านที่ยังไม่ได้ทำ ก็ขอให้เรื่มกันทำซะ อย่าให้ผู้จัด ผู้ทดลอง เสียกำลังกายที่เขาเหน็ดเหนื่อยมาหลายๆเดือนเพื่อได้สิ่งที่ดีมาให้พวกเราๆเล่นกัน อย่าคิดแค่ว่าจะได้ทำแค่ครั้งนี้ครั้งเดียวแล้วก็จบ ถ้าคิดแบบนี้ก็รอซื้อต่อที่ห้องซื้อขายดีกว่าครับ และอย่าทำให้ผู้จัดคิดว่ายอดจองมากแล้วมีกำลังใจทำงานต่อแล้วมาเสียใจภายหลังที่ทำกันไม่กี่คน มันเป็นจุดที่ไม่ดีนะ และผมเชื่อว่าแบบนี้คงจะไม่มีใครที่ไม่ทำแน่เสียงที่ได้มาขนาดนี้ กับการรีวิวหลายๆท่านที่รู้ว่าเป็นยังไง จะได้ไม่คิดว่าพี่เล็กเพื้อเจออยู่คนเดียวในตอนแรกๆ แต่ตอนนี้ผมขอสืบเชื้อสายแทนไปแล้ว เข้าเรื่องเลยดีกว่าเดี๋ยวจะเน่าไปเสีย

เรื่ม.....แรก Mark I
เมื่อได้ PCB และอุปกรณ์ดั้งเดิมมา ส่วนใหญ่ผมจะไม่จัดชุดเต็มหรืออุปกรณ์ดีในครั้งแรกเลย เพราะยังไม่รับรู้ถึงจุดยืนของปรีตัวนี้เลยว่าจะต้องเดินไปในทางใหน เมื่อผมได้ทำการประกอบเสร็จก็ทวนจุดต่อและอุปกรณ์ว่าใส่ครบถูกหรือไม่ จากนั้นจ่ายไฟเข้าบอร์ดจ่ายไฟอย่างเดียวไม่จ่ายเข้าบอร์ดปรี เพื่อปรับแรงดันก่อนออก ให้ได้ตามวงจรคือ 30vdc ควรทำทีละบอร์ด เกิดข้อผิดพลาดจะได้เสียข้างเดียว เมื่อผ่านจุดนี้ไปได้ดีก็ทำการจ่ายไฟเข้าบอร์ดปรี  ก็ทำการปรับไฟก่อนผ่าน C out ให้ได้ 15vdc ทดสอบสัญญาณเข้า ออกว่ามีเสียงแล้ว แต่ผมยังไม่ฟังในครั้งนั้นเลย ขอเปิดทิ้งไว้ 1ชม แล้วค่อยมาว่ากัน  ระหว่างรอเวลาผมได้ทำการฟังเพลงที่คุ้นเคยตรงนี้ไม่จำเป็นว่าจะเป็นเพลงอะไรแต่ขอให้เป็นเพลงที่ใช้อ้างอิงสำหรับการปรับจูน ไม่ใช่ว่าตอนนี้ฟังเพลงนี้อยู่ แต่พอเปลี่ยนอุปกรณ์แต่ไปทดสอบอีกเพลง แบบนี้ก็ไม่รู้จุดดีว่าดีมามากเพียงไร ขอให้เป็นเพลงเดิมที่เราคิดว่าเสียงดีที่จะเอามาเทสใด้ก็พอ เมื่อผมฟังเพลงเดิมๆกับปรีตัวเก่าไปเลื่อยๆ จนได้เวลาแล้วก็ทำการเปลี่ยนปรีU เลย เปิดเพลงเดิมเวลาเดิม เสียงที่ได้ยินครั้งแรกเสียงมันแห้ง ๆแข็งๆ แต่ผมไม่ถึงกับผิดหวังมากนะมีนิดๆ แต่เอาน่ะให้เวลามันหน่อยยอมฟังแบบนั้นไปก่อน ตอนนอนก็เอาโน๊ดบุ๊คมาเปิดให้มันวอ์มไปให้เข้าที่ก่อน พอมาถึงวันที่3เปลี่ยนเอาปรีเก่ามาฟังอีกครั้งก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนกลับมาใหม่ แต่ครั้งนี้ เสียงกลางเปิดมามาก พร้อมกับเสียงแหลมที่ความหยาบแข็งลดลงมาบ้างแล้วแต่ไม่มาก แล้วจะทำยังไงดีละ ไอ้เราก็ไม่มี C ดีๆกับเข้าเลย หันเล่นที่ R ดีกว่า จัดการเปลี่ยน R holgo  ตัวสีดำมาใส่บางจุด อือลดเสียงหยาบๆลงมามากแต่ได้รายละเอียดเล็กๆได้ยินชัดขึ้น และความซนของผม  C ดีๆไม่มีกับเขาหา C ลองเป็นสิบยี้ห้อก็ไม่ถูกใจมาเจอ C อิเล็กทรอไล Elna sillmi II มาลอง ใส่ เสียงดีกว่าซีพื้นๆอีกครับ ได้ความนุ้มของเสียง ได้เบสที่มีตัวตนชัด เสียงร้อง ที่สะอาดฟังแล้วนุ่มหูดีครับ แต่ถ้าวัยรุ่นหน่อยคงไม่ชอบเราชอบเสียงร้องเป็นหลักก็เอาได้ แล้วทำยังไงล่ะถึงจะได้สองอย่าง คิดไว้ว่ารออุปกรณ์ Mark II มาก่อนดีกว่าค่อยเดินต่อ เดียวหลงทาง ในส่วนนี้ผมจะไม่ยุ่งภาคจ่ายไฟเลยซักนิด คิดเสียว่าภาคจ่ายไฟยังไม่สำคัญไปก่อน ณ ตอนนี้

Mark II
เมื่อได้อุปกรณ์มาก็เรื่มเปลี่ยนกันเลย ในจุดนี้ผมก็ได้แค่เปลี่ยน2n5682ของภาคจ่ายไฟ JFet  และMosfet เท่านั้นไม่มีอย่างอื่นที่เปลี่ยน จึงได้สรุปมาดังนี้
ถ้าต้องการเสียงที่โปร่งใสเน้นกลางขึ้นมาในแนวของหลอดให้ใช้  PN4393 (J1)  คู่กับ VN0104 (M1)ถ้าใส่เบอร์ VN0300 จะหวานขึ้นอีกนิดแต่ไม่มาก
ถ้าชอบปลายเสียงที่สดเน้นเพลงเร็วเป็นจังหวะคึกคักสนุกสนานให้ใช้  K170 (J1) คู่กับ VN0104 (M1)ถ้าใส่เบอร์ VN0300 ลดความกร้านของกีต้าลง
ผมก็จัดการเลือก PN4393 กับ VN0104 ที่ถูกทางผม เพราะส่วนตัวชอบเสียงที่โปร่งๆอยู่แล้ว อย่างอื่นเดียวหามาเพื่มได้โดยการ เอา C Jansen silver Z มาปรุงแต่งเสียงให้ใสขึ้น ก็จะได้เสียงที่โปร่ง กว้าง บวกกับสดใสชัดเจน และที่สำคัญเสียงเบสที่กระชับหนักแน่น ไม่อื้อ เสียงกระเดื่องกลองที่ชัดเจน  แต่ที่แปลกใจเมื่อเปิดดังๆแต่ทำไมยังพุดคุยแล้วยังรู้เรื่องไม่หนวกหู  แต่พอเปิดเบาๆ ยังสัมผัสถึงรายละเอียดความหวานของเสียงได้ชัดเจน ฟังได้ตั้งแต่5โมงเย็นถึงเที่ยงคืนยังไม่รู้สึก ล้าหูเลย เอาเป็นว่าฟังแล้วไม่อยากหยุดฟังก็แล้วกัน และได้ทำการเปลี่ยนสายสัญญาณก่อนออกเป็นสายเงินเพื่อเพื่มความใสมาอีกนิด แต่ทางเข้าสัญญาณเข้ายังคงใช้สายทองแดง เพราะต้องการรักษาสมดุลเสียงให้ไม่จัดจ้านก่อนเข้าสู่กระบวนการของปรี เคยลองใช้สายเงินทั้งระบบ เสียงจะออกกรุ้งกริ้งมากไปขาดความอุ่นของเสียง และฮาโมนิคก็หาย ตำแหน่งของนักร้องไม่อยู่ตรงกลางเมื่อเทียบกับสายทองแดง แต่ถ้าใช้สายทองแดงหมดก็คงขาดรายระเอียดที่ชัดเจนแต่ได้ความใหญ่โตขึ้นมา เสียงตลบอบอวนของฝุ่นมากเกินไป ต้องเลือกให้เข้ากับระบบของตัวเอง

Mark II.1
ในเวอชั่นนี้ผมจัดมาเอง โดยการทดลองของผม โดยใช้ 2sc1384ของ UCT มาแทน BF422 สิ่งที่เกิดขึ้น ควาเข้มข้นของตัวโน๊ดสดขึ้น หนักแน่นขึ้น เสียงฟังแล้วไม่ฝุ้งเมื่อเทียบกับก่อนหน้านี้
และก็เปลี่ยน ZTX เป็น 2sc2383 แม่คุณเอ๋ยรายละเอียดมันโด่ขึ้นมาจากให้แทรกตัวโน๊ดหลักออกมาได้ชัดเจน เสียงแบลคกราวน์ชัดขึ้นมาอีก เอาแล้วเจ้าของงานมีศึกหนักแล้วเวอร์ชั่นนี้พึ่งทำเสร็จสดๆร้อนๆเลยวันนี้ ดูซิถ้าได้ หมวกเหล็กมาจะเป็นยังไง แต่เปลกใจเมื่อเปลี่ยน 2SC1384 เปิดเครื่องวัดไฟOUT 15v จะนิ่งค่าไม่แกว่งเลยแบบนี้มีหนุกแล้ว ขอไปฟังเพลงให้ชื่นใจก่อนครับ

บางที่จุดนี้ยังไม่ใช่จุดที่ยืนของคนๆอื่นอาจจะมีก่อนนี้หรือหลังจากนี้ แต่ขอให้ยื่นบนจุดที่ตัวเองภูมใจ ไม่ยืนบนจุดที่คนอื่นพอใจแค่นี้คุณก็มีความสุขอยู่ภายในใจของคุณเอง และผมภูมิใจยิ่งกว่าถ้าจุดที่ผมยืนเป็นจุดที่ทำให้บางคนก้าวขึ้นไปประสบความสำเหร็จ ถึงจะเป็นสิ่งเล็กๆน้อยๆ ก่อนที่จะเติบใหญ่ก็ต้องเรื่มจากสิ่งเล็กๆก่อนเสมอไป

ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1323 เมื่อ: 05 เมษายน 2013, 09:54:43 PM »
  จุดพลิกผันของชีวิตจะอยู่ที่ Q2 BF423  ทำหน้าที่ร่วมกับ JFET เรียกว่าวงจร Sziklai pair หรือ Compound Pair ครับ   จะทำหน้าที่ขยายสัญญาณใำ้ห้แรงขึ้น ก่อนที่ส่งไปขับ mosfet M1 ครับ   Q2 จะมีผลกับเสียงมากกว่า Q3 ครับ  แล้วยิ่งได้ M1 ที่มีศักยภาพทัดเทียมกัน (โดยเฉพาะเกรดทหาร) ก็ยากยิ่งที่หาปรีตัวไหนมาเทียบเสมอเหมือนได้

Q3 BF422 ทำหน้าที่ลดไฟลงเหลือประมาณ 14.5v ครับ ถ้าไม่มีตัวนี้ JFET กับ Q2 จะทำงานจนเกินวัตต์ที่ทนได้ และหาเบอร์ที่ทนไฟสูงๆ ดีๆ ได้ยาก เลยใช้ Q3 ตัวนี้ลดไฟลงให้ไม่ทำงานหนักเกินไป การเปลี่ยนตัวนี้อาจจะมีผลกับเสียงน้อยกว่า Q2 ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #1324 เมื่อ: 05 เมษายน 2013, 10:10:13 PM »
  จุดพลิกผันของชีวิตจะอยู่ที่ Q2 BF423  ทำหน้าที่ร่วมกับ JFET เรียกว่าวงจร Sziklai pair หรือ Compound Pair ครับ   จะทำหน้าที่ขยายสัญญาณใำ้ห้แรงขึ้น ก่อนที่ส่งไปขับ mosfet M1 ครับ   Q2 จะมีผลกับเสียงมากกว่า Q3 ครับ  แล้วยิ่งได้ M1 ที่มีศักยภาพทัดเทียมกัน (โดยเฉพาะเกรดทหาร) ก็ยากยิ่งที่หาปรีตัวไหนมาเทียบเสมอเหมือนได้

Q3 BF422 ทำหน้าที่ลดไฟลงเหลือประมาณ 14.5v ครับ ถ้าไม่มีตัวนี้ JFET กับ Q2 จะทำงานจนเกินวัตต์ที่ทนได้ และหาเบอร์ที่ทนไฟสูงๆ ดีๆ ได้ยาก เลยใช้ Q3 ตัวนี้ลดไฟลงให้ไม่ทำงานหนักเกินไป การเปลี่ยนตัวนี้อาจจะมีผลกับเสียงน้อยกว่า Q2 ครับ

จริงๆแฮะ [roll]  แต่เมือเทียบกับ BF422 ดีกว่าแน่ๆแต่ตอนนี้จัดเต็ม แต่กีต้ามีสายแค่หกเส้นเองทำไมได้ยินการสั่นของสายมากจัง laughhahaha
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

« ตอบกลับ #1325 เมื่อ: 05 เมษายน 2013, 10:22:27 PM »
ตำแหน่ง Q2 ลองไปหาเบอร์นี้มาครับ ในบ้านเราน่าจะหายากหน่อย แต่ตามบอร์ดเก่าน่าจะพอมี A1370E (ยาวใหญ่)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ prapan2012

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #1326 เมื่อ: 05 เมษายน 2013, 10:37:57 PM »
Kang-Pla  รีวิว ได้สุดยอด  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]
ของผมยังอยู่แค่ Mark I แค่นี้ก็เสียงดีมากแล้วสำหรับผม ไม่อยากไปยุ่งอะไรกับมันกลัวเสียงเปลี่ยนเดี่ยวหลงเข้าป่าเข้าดงยุ่งไปใหญ่ กลับมาหาเสียงแนวเดิมไม่ได้อีก
ขอบคุณทีมงานทุกคนมากเลยครับ  [res] [res]
ที่อยู่คับ และ บัญชีโอนเงิน
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1951.0

« ตอบกลับ #1327 เมื่อ: 05 เมษายน 2013, 10:44:44 PM »
เล่นไปเถอะครับ ปรีตัวนี้ไวต่อการเปลี่ยนแปลง จงอย่ากลัวที่จะเล่นกับมัน  ขอให้บอกให้ว่าต้องการไปทางไหน เดี๋ยวเราจะช่วยพาท่านกลับบ้านเองครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #1328 เมื่อ: 05 เมษายน 2013, 11:14:50 PM »
ถ้าใครที่พิถีพิถันอยากให้ได้เสียงที่ดีที่สุดก่อนลงกล่องควรเช็คการลงกราวด์ของไฟให้ถูกต้องด้วยนะครับ
โดยใช้ไขควงเทสไฟที่จุดกราวด์ RCA ทั้งอินพุท และ เอ๊าท์พุท ว่ามีไฟแดงโชว์หรือเปล่า ถ้ามีก็กลับ
สายไฟ AC ให้ถูกต้องด้วยครับ
และอีกอย่างหนึ่งการปรับไฟให้ได้แรงดันครึ่งหนึ่งที่บอร์ดปรี ระหว่างที่ทำการปรับ อย่าเปิดพัดลมให้ผ่านโดนบอร์ด
เพราะจะทำให้อุณภูมิของเฟตไม่คงที่ ทำให้โวลท์ไม่นิ่งขึ้นๆลงๆไม่แน่นอน ถ้าไม่เชื่อเมื่อท่านปรับเสร็จแล้ว
ลองเปิดพัดลมแล้วลองวัดไฟใหม่ดูครับท่านจะทราบถึงการเปลี่ยนแปลงครับ [pig90132]

ออฟไลน์ APICHART.SR

• ถูกใจกด Like+ 31
« ตอบกลับ #1329 เมื่อ: 05 เมษายน 2013, 11:30:06 PM »
ของผมหัดร้องเพลงมาได้ประมาณ 30 ชม. บอกได้คำเดียวว่าสุดยอด ไม่สามารถบรรยายเป็นคำพูดออกมาได้แต่ขอขอบคุณทีมงาน DAV หลายๆเด้อที่ได้ทำผลงานชิ้นนี้ออกมาให้พวกเราได้ฝึกฝีมือ
เอาไว้หลังสงกรานต์ จะไปขอให้จัดชุดใหญ่จัดหนักให้ซักชุดอยากจะรู้ว่าจะสวดย๊วดขนาดไหนหนออ้ายเอ้ย สุดท้ายสวัสดีปีใหม่ไทยล่วงหน้าทุกท่านเลยนะครับ  laughhahaha

« ตอบกลับ #1330 เมื่อ: 05 เมษายน 2013, 11:31:29 PM »
 แล้วทำไมต้องมุดน้ำหนีด้วยล่ะพี่  laughhahaha

« ตอบกลับ #1331 เมื่อ: 05 เมษายน 2013, 11:37:14 PM »
ของผมหัดร้องเพลงมาได้ประมาณ 30 ชม. บอกได้คำเดียวว่าสุดยอด ไม่สามารถบรรยายเป็นคำพูดออกมาได้แต่ขอขอบคุณทีมงาน DAV หลายๆเด้อที่ได้ทำผลงานชิ้นนี้ออกมาให้พวกเราได้ฝึกฝีมือ
เอาไว้หลังสงกรานต์ จะไปขอให้จัดชุดใหญ่จัดหนักให้ซักชุดอยากจะรู้ว่าจะสวดย๊วดขนาดไหนหนออ้ายเอ้ย สุดท้ายสวัสดีปีใหม่ไทยล่วงหน้าทุกท่านเลยนะครับ  laughhahaha
เฮ้ย...ตาคนนี้เก็บวัตถุโบราณไว้ในครอบครองเดี๋ยวจะแจ้งศิลปากรเข้าตรวจสอบ ดูเหมือนจะรุ่นเดียวกันซะด้วย แต่สงสัยจะชอบเด็ก มี อคาเดมี่ซะ้ด้วย  [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #1332 เมื่อ: 05 เมษายน 2013, 11:41:34 PM »
แล้วทำไมต้องมุดน้ำหนีด้วยล่ะพี่  laughhahaha
ร้อนครับอากาศช่วงนี้ร้อนเหลือหลายต้องอาศัยมุดนํ้า [pig90132]จะได้เย็นสบายหัวครับ laughhahaha 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #1333 เมื่อ: 05 เมษายน 2013, 11:47:20 PM »
 [huhuhu]

« ตอบกลับ #1334 เมื่อ: 05 เมษายน 2013, 11:50:11 PM »
ถ้าใครที่พิถีพิถันอยากให้ได้เสียงที่ดีที่สุดก่อนลงกล่องควรเช็คการลงกราวด์ของไฟให้ถูกต้องด้วยนะครับ
โดยใช้ไขควงเทสไฟที่จุดกราวด์ RCA ทั้งอินพุท และ เอ๊าท์พุท ว่ามีไฟแดงโชว์หรือเปล่า ถ้ามีก็กลับ

และอีกอย่างหนึ่งการปรับไฟให้ได้แรงดันครึ่งหนึ่งที่บอร์ดปรี ระหว่างที่ทำการปรับ อย่าเปิดพัดลมให้ผ่านโดนบอร์ด
เพราะจะทำให้อุณภูมิของเฟตไม่คงที่ ทำให้โวลท์ไม่นิ่งขึ้นๆลงๆไม่แน่นอน ถ้าไม่เชื่อเมื่อท่านปรับเสร็จแล้ว
ลองเปิดพัดลมแล้วลองวัดไฟใหม่ดูครับท่านจะทราบถึงการเปลี่ยนแปลงครับ [pig90132]
ขอความกระจ่างอีกนิดครับเดี๋ยวท่านที่ไม่ทราบจะเอาไปทำผิดมีหวังบึ้ม AC ครับอันตราย

« ตอบกลับ #1335 เมื่อ: 05 เมษายน 2013, 11:53:40 PM »
ลองต่อเล่นกับแผ่นดำ ก็ได้บรรยากาศเก่าๆ เหมือนกันเน้อ

« ตอบกลับ #1336 เมื่อ: 05 เมษายน 2013, 11:58:41 PM »
เอาไว้หลังสงกรานต์ จะไปขอให้จัดชุดใหญ่จัดหนักให้ซักชุดอยากจะรู้ว่าจะสวดย๊วดขนาดไหนหนออ้ายเอ้ย สุดท้ายสวัสดีปีใหม่ไทยล่วงหน้าทุกท่านเลยนะครับ  laughhahaha
เฮ้ย...ตาคนนี้เก็บวัตถุโบราณไว้ในครอบครองเดี๋ยวจะแจ้งศิลปากรเข้าตรวจสอบ ดูเหมือนจะรุ่นเดียวกันซะด้วย แต่สงสัยจะชอบเด็ก มี อคาเดมี่ซะ้ด้วย  [laugh-raccoon]

ดีเลยครับพี่ถ้ากรมศิลมาจะได้ไปชี้แจงแถลงไขด้วยกันเลย  [roll]
วัยนี้ก็ต้องกินของขม ชมเด็กสวยเป็นธรรมดาครับเจ้านาย laughhahaha

« ตอบกลับ #1337 เมื่อ: 06 เมษายน 2013, 12:12:09 AM »
[huhuhu]
มัวแต่หัวเราะแก้ภาคไฟได้หรือยังครับ

« ตอบกลับ #1338 เมื่อ: 06 เมษายน 2013, 12:19:14 AM »

ขอความกระจ่างอีกนิดครับเดี๋ยวท่านที่ไม่ทราบจะเอาไปทำผิดมีหวังบึ้ม AC ครับอันตราย
อ๋อไม่มีอะไรหรอกครับผมหมายถึงถ้าทำเสร็จแล้วใช้งานได้แล้ว ให้ลองตรวจสอบดูการรั่วใหลของไฟ
โดยการใช้ไขควงเทสที่จุดกราวด์ของขั้ว RCA หรือถ้าต่อลงกล่องแล้วจะเชคที่ตัวกล่องก็ได้
ว่ามีไฟโชว์หรือเปล่าถ้ามีก็กลับสายไฟ AC ให้ถูกต้องน่ะครับคุณ Kang-pla [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #1339 เมื่อ: 06 เมษายน 2013, 12:23:35 AM »
 เจ้ากั้งต้องใช้อักขระพิเศษครับพี่  เค้าจึงจะเข้าใจ   laughhahaha

วันนี้นั่งประกอบอีกบอร์ดนึงอยู่ พอดีมีบอร์ดที่เพื่อนๆเอามาให้ดูให้เพราะมีปัญหาจากการต่อผิดหลายบอร์ดบวกกับบอร์ดเทสตัวเองอีกหลายบอร์ด หยิบมาหยิบไปมึน ไปหยิบบอร์ดที่แก้เสร็จแล้วมาถอดอุปกรณ์ออกเฉยเลยนึกว่าบอร์ดของตัวเอง  [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1340 เมื่อ: 06 เมษายน 2013, 12:43:08 AM »
เจ้ากั้งต้องใช้อักขระพิเศษครับพี่  เค้าจึงจะเข้าใจ   laughhahaha

วันนี้นั่งประกอบอีกบอร์ดนึงอยู่ พอดีมีบอร์ดที่เพื่อนๆเอามาให้ดูให้เพราะมีปัญหาจากการต่อผิดหลายบอร์ดบวกกับบอร์ดเทสตัวเองอีกหลายบอร์ด หยิบมาหยิบไปมึน ไปหยิบบอร์ดที่แก้เสร็จแล้วมาถอดอุปกรณ์ออกเฉยเลยนึกว่าบอร์ดของตัวเอง  [laugh-raccoon]

[pig80901] แสดงว่าช่วงมึนๆ จับอะไรใกล้มือถอดหมด   3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #1341 เมื่อ: 06 เมษายน 2013, 12:53:26 AM »
 วันนี้เพิ่งได้ฟังสมบูรณ์สองข้างเป็นวันแรก กับชุดรองสุดท้ายที่ทดสอบ ตัวที่สอบมาสองสัปดาห์เสียงอิ่มเนียนมาก แต่ตัวที่เพิ่งประกอบเสร็จนี่รับแทบไม่ได้ เลยเร่งล้างสนามแม่เหล็กอย่างเดียวสามชั่วโมงเพิ่งจะได้ฟังจริงๆเมื่อสักครู่นี่แหละครับ  ชุดสุดท้ายก็คงต้องรอ pcb จากน้ารุ่ง เพราะบอร์ดที่ทำจะใส่อุปกรณ์ชุดนี้ไม่ได้เลยครับ [gr_in]

อืม...ลืมบอกว่าถ้าใส่ jfet ขาสั้นและสวมถุงเท้าด้วยไม่ต้องหุ้มทองแดงแล้วนะครับ เงียบสนิทเลยครับ เสียงอลังการมากครับ ความอิ่มยังเป็นรองรุ่นหัวสูงอยู่เล็กน้อย แต่ detail  image ดีกว่าครับ  [pig90118]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1342 เมื่อ: 06 เมษายน 2013, 01:04:29 AM »
วันนี้เพิ่งได้ฟังสมบูรณ์สองข้างเป็นวันแรก กับชุดรองสุดท้ายที่ทดสอบ ตัวที่สอบมาสองสัปดาห์เสียงอิ่มเนียนมาก แต่ตัวที่เพิ่งประกอบเสร็จนี่รับแทบไม่ได้ เลยเร่งล้างสนามแม่เหล็กอย่างเดียวสามชั่วโมงเพิ่งจะได้ฟังจริงๆเมื่อสักครู่นี่แหละครับ  ชุดสุดท้ายก็คงต้องรอ pcb จากน้ารุ่ง เพราะบอร์ดที่ทำจะใส่อุปกรณ์ชุดนี้ไม่ได้เลยครับ [gr_in]

อืม...ลืมบอกว่าถ้าใส่ jfet ขาสั้นและสวมถุงเท้าด้วยไม่ต้องหุ้มทองแดงแล้วนะครับ เงียบสนิทเลยครับ เสียงอลังการมากครับ ความอิ่มยังเป็นรองรุ่นหัวสูงอยู่เล็กน้อย แต่ detail  image ดีกว่าครับ  [pig90118]

ของผมยังมี 4 เบาๆ ต้องเอาหูกดแนบกับเสียงแหลมถึงได้ยิน  [laugh-raccoon] ว่าแต่เก็บ  ตัวกระป๋องเหล็กมาหมดแล้วนะ ผมจะได้วาง layout จะได้ปริ้นท์รอ  [roll] ของออกจากศร๊ราชาไปแล้ว ej636387897th

« ตอบกลับ #1343 เมื่อ: 06 เมษายน 2013, 01:14:32 AM »
วางไปเถอะครับ มีตัวแทนมาอีกเพียบเป็นสิบๆเบอร์ อยากจะเก็บ ก็ตามมา  ดูซิจะตามได้สักเท่าไหร่ [pig6456]

« ตอบกลับ #1344 เมื่อ: 06 เมษายน 2013, 01:17:05 AM »
กำลังเผาอยู่เสียงอีกข้างยังไม่เข้าที่ แต่ jfet ชุดใหม่ที่ใส่เข้าไป ไม่ต่อกราวด์ก็เงียบดีครับ เพราะลืมต่อ [laugh-raccoon]

ZooM ZooM !!! แบบท้าทาย   [yes-raccoon]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #1345 เมื่อ: 06 เมษายน 2013, 07:11:02 AM »
[huhuhu]
มัวแต่หัวเราะแก้ภาคไฟได้หรือยังครับ
[huhuhu]ดังแล้วครับพี่กำลังบ้าเลยผม [thanks-raccoon]

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #1346 เมื่อ: 06 เมษายน 2013, 07:33:16 AM »
จับ 2N 1893 philips ดากทอง เปลี่ยนแทน BD139 เสียงเริ่มเข้าทาง แคนี่สียงก็เหลือกินแล้ว เทสกับชุดเดียวตลอด.....

Diana Krall - Look Of Love (Live In Paris)

ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

« ตอบกลับ #1347 เมื่อ: 06 เมษายน 2013, 09:12:29 AM »
เมื่อคืนทดลอง TR 2sc1384 กับ 2sc2383 ในตำแหน่ง Q3 กับ Q1 สลับกันไปมาก็ไม่มีอะไรแต่เมื่อเช้ามาฟังใหม่ ถึงกับแปลกใจว่าทำไมเมื่อคืนฟังไม่ขนาดนี้ ในตำแน่ง Q3 ให้ใช้ 2sc1384  และQ1ให้ใช้ 2sc2383 ท่านจะได้สัมผัสกับเสียงปลายแหลมที่ละเอียดยิบ ทอดยาวไปไกลแบบระเอียดกว่าเดิม ได้รับรู้ถึงเสียงเรียกว่าอะไรล่ะในชุดกลองที่เหมือนฉาบแต่มีอันเดียวที่ใช้ไม้แคะเสียงสั่นของการแคะกับเสียงที่ตัวมันสั่นสะเทือนที่ระเอียดมาก ตอนแลกไม่อยากจะเชื่อลองกลับมาใช้ TR ค่าเดิม หายไปหมดเลยไม่ชัดเจนเสียงมันซุกๆยังไงไม่รู้  รวมถึงเสียงอื่นที่โปร่งชัดเจนด้วยครับ เอาเป็นว่าฟังแล้วรู้สึกว่าไม่เหมือนเดิมแน่  [unde_cided]อือยังเหลืออีกสองตัวจะให้ใครลองดี  laughhahaha

ออฟไลน์ lanazoo

• ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #1348 เมื่อ: 06 เมษายน 2013, 09:42:40 AM »
ของผมขอเบิร์นเวอร์ชั่นแรก ให้เต็มที่ก่อนค่อยขยับขยาย ยังไม่ได้อัพอะไร ก็ได้เสียงที่ถูกใจแล้ว ... สั่้งเสบียงจากพี่เล็กมาตุนไว้ ต่อไปคงได้ซิ่งกะเขาบ้างครับ    [roll]

« ตอบกลับ #1349 เมื่อ: 06 เมษายน 2013, 09:55:31 AM »
 แต่ละตัว สเปคมันต่างกัน ควรเช็คไฟทุกครั้งด้วนะครับ เพราะส่วนใหญ่จะต้องปรับเกือบทุกครั้ง 2383 เค้าใช้ในตำแหน่ง Q1 ในชุดที่จัดอยุ่แล้วไม่เหมาะที่จะไปใช้ในตำแหน่งอื่น  แต่ก็ยังมีอีกหลายเบอร์ที่ สเป็คน่าจะใช้ในตำแหน่ง  Q3 ได้ แต่กลับใช้ไม่ได้ แต่สามารถไปใช้กับ Q1 ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 เมษายน 2013, 10:37:24 AM โดย CreAte HoUse »